Giấy đăng ký xe ngân hàng giữ,dùng bản phôtô có bị phạt?

Được sử dụng bản sao giấy tờ xe khi lưu thông?

Hiện giấy tờ gốc của xe tôi đang thế chấp tại ngân hàng, khi tham gia giao thông tôi có thể sử dụng giấy tờ photo được không?

Và nếu không được tôi sẽ bị xử phạt như thế thế nào khi sử dụng bản photo?

Giấy đăng ký xe ngân hàng giữdùng bản phôtô có bị phạt
Giấy đăng ký xe ngân hàng giữdùng bản phôtô có bị phạt

Trả lời:

Các loại giấy tờ cần mang theo khi tham gia giao thông

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 thì người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) GIẤY Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Căn cứ Công văn 8601/VPCP-CN ban hành 15/08/2017 về việc sử dụng Giấy đăng ký phương tiện tham gia giao thông trong trường hợp thế chấp phương tiện giao thông tại tổ chức tín dụng quy định thì:

“Người điều khiển phương tiện tham gia giao thông được sử dụng bản sao chứng thực Giấy đăng ký phương tiện giao thông, kèm theo bản gốc Giấy biên nhận của tổ chức tín dụng còn hiệu lực, thay cho bản chính Giấy đăng ký phương tiện giao thông để tham gia giao thông trên lãnh thổ Việt Nam trong thời gian tổ chức tín dụng giữ bản chính Giấy đăng ký phương tiện giao thông nhằm bảo đảm nghĩa vụ dân sự trong việc thế chấp phương tiện”.

Được dùng bản sao giấy đăng ký xe khi tham gia giao thông

Như vậy, trong thời gian tổ chức tín dụng giữ bản chính Giấy đăng ký phương tiện giao thông thì bạn có thể sử dụng bản sao chứng thực Giấy đăng ký phương tiện giao thông, kèm theo bản gốc Giấy biên nhận của tổ chức tín dụng còn hiệu lực, thay cho bản chính Giấy đăng ký phương tiện giao thông để tham gia giao thông trên lãnh thổ Việt Nam. Bản sao không phải là Giấy tờ có hiệu lực thay thế bản chính Giấy Đăng ký xe.

Theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy và phạt từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy đăng ký xe.

Luật sư Đặng Thành Chung – Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư thành phố Hà Nội)

Nguồn thanhnien.vn

Giấy đăng ký xe ngân hàng giữ,dùng bản phôtô có bị phạt
5 (100%) 1 vote